प्रॉपर्टी गिफ्ट डीड, नातेवाईकांना भेट दिलेली मालमत्ता परत घेऊ शकता का? जाणून घ्या प्रॉपर्टी गिफ्ट करण्याचा नियम आणि प्रक्रिया – registered gift deed can be revoked know rules and procedure for gifting property – Maharashtra Times

Clipped from: https://maharashtratimes.com/business/business-news/registered-gift-deed-can-be-revoked-know-rules-and-procedure-for-gifting-property/articleshow/94263239.cms

Registered Gift Deed: कायदेशीररित्या, भेटमध्ये मिळालेली मालमत्ता काढून घेतली जाऊ शकत नाही. पण हे काही अपवादात्मक परिस्थितीत होऊ शकते. साधारणतः एखादी व्यक्ती जवळच्या नातेवाईकालाच मालमत्ता भेट देऊ शकते.

Registered Gift Deed

मुंबई : जर तुम्ही तुमचे घर, दुकान, शेत अशी कोणतीही मालमत्ता एखाद्याला भेट म्हणून दिली असेल. आणि आता ते तुमच्या नावावर परत मिळवायचे आहे का? मग तुमच्याकडे कोणते कायदेशीर मार्ग शिल्लक आहेत? ज्याच्या मदतीने तुम्ही मालमत्ता परत मिळवू शकता. या बातमीत आम्ही तुम्हाला गिफ्टेड प्रॉपर्टीबद्दल अनेक प्रकारची माहिती देणार आहोत.

हा योग्य मार्ग आहे
कायद्याच्या दृष्टीने ‘भेट’ मालमत्ता म्हणजे हे मालमत्ता हस्तांतरण कायदा, १८८२ च्या कलम-१२२ मध्ये ठेवण्यात आले आहे. मालमत्ता भेट देण्याचा अर्थ असा आहे की त्या मालमत्तेच्या मालकाने ती स्वतःच्या स्वेच्छेने दुसर्‍या व्यक्तीच्या नावावर हस्तांतरित केली आहे आणि त्या बदल्यात त्याने कोणत्याही मालमत्तेच्या प्राप्तकर्त्याकडून कोणतेही पैसे घेतले नाहीत. त्यानंतरच भेटवस्तू देण्याची प्रक्रिया पूर्ण होते. जेव्हा भेट देणारा मालमत्ता लाभार्थीकडे हस्तांतरित करतो आणि ती प्राप्त करणारी व्यक्ती ती स्वीकारते.

विक्री डीड आणि गिफ्ट डीड
सेल डीडमध्ये तुम्ही तुमची मालमत्ता पैसे घेऊन दुसऱ्याच्या नावावर हस्तांतरित करता. तर विक्री करारामध्ये तुम्ही तुमची कोणतीही मालमत्ता कोणत्या किंमतीला विकत आहात. सरकार विक्री करारावर मुद्रांक शुल्क देखील वसूल करते. याउलट जेव्हा तुम्ही तुमच्या मालमत्तेचे कोणतेही मूल्य न घेता विनामूल्य हस्तांतरित करता, तेव्हा ते गिफ्ट डीड केले जाते. साधारणतः एखादी व्यक्ती जवळच्या नातेवाईकालाच मालमत्ता भेट देऊ शकते.

मालमत्ता परत घेता येईल
कायदेशीररित्या भेटमध्ये मिळालेली मालमत्ता काढून घेतली जाऊ शकत नाही जर भेटवस्तू देणाऱ्याने स्वतःच्या इच्छेने त्याची मालमत्ता दुसऱ्या व्यक्तीला भेट दिली असेल आणि दुसऱ्या व्यक्तीने ती स्वीकारली असेल. तसेच जर मालमत्तेची मालकी नवीन मालकाकडे हस्तांतरित केली गेली, तर हा व्यवहार सामान्य परिस्थितीत रद्द करता येणार नाही. पण हे काही अपवादात्मक परिस्थितीत होऊ शकते.

अशा प्रकारे मालमत्ता परत मिळवू शकता

  • भेट म्हणून दिलेली मालमत्ता सहसा परत करता येत नाही. मालमत्ता हस्तांतरण कायद्याचे कलम १२६ भेटवस्तू डीड कोणत्या परिस्थितीत रद्द केले जाऊ शकते याच्याशी संबंधित आहे.
  • तसेच भेट देणारा आणि घेणारा दोघेही या मुद्द्यावर सहमत असल्यास, गिफ्ट डीड परस्पर संमतीने निलंबित किंवा रद्द केली जाऊ शकते.
  • जर गिफ्ट डीडवर स्वाक्षरी करूनही मालमत्ता हस्तांतरित केली गेली नाही आणि भेट देणाऱ्याने नंतर त्याचा/तिचा निर्णय बदलला, तर गिफ्ट डीड त्याच्या इच्छेनुसार रद्द केली जाऊ शकते.
  • फसवणूक किंवा जबरदस्तीने मिळवलेली मालमत्ता रद्द केली जाऊ शकते.
  • जर गिफ्ट डीडमध्ये मालमत्ता भेट देण्यासाठी आवश्यक अट म्हणून कोणतीही तरतूद असेल, आणि ती पूर्ण झाली नाही, तरीही गिफ्ट डीड रद्द केली जाऊ शकते. उदाहरणार्थ, जर एका वडिलांनी आपल्या मुलाला त्याची संपत्ती या अटीवर भेट दिली की तो त्याची आयुष्यभर काळजी घेईल आणि नंतर मुलाने ही जबाबदारी पार पाडली नाही, तर वडील त्याचे गिफ्ट डीड रद्द करून मालमत्तेवर परत दावा मिळवू शकतो.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s