अर्थसंकल्प २०२१ ; केंद्र सरकारकडून अर्थव्यवस्थेला चालना देण्याचा प्रयत्न – -महाराष्ट्र टाइम्स

Clipped from: https://maharashtratimes.com/business/business-news/explain-union-budget-2021/articleshow/80718628.cms

बजेट जाहीर झाल्याने देशाच्या वेगवेगळ्या क्षेत्रात,छोट्या व मोठ्या उद्योग धंद्यात ,बँका आणि इतर महत्वाच्या कारभारात उतार चढाव येणार हे नक्की. याचा काही क्षेत्रांवर चांगल्या प्रकारे परिणाम होईल तर काहीना समाधानकारक नसेल.

हायलाइट्स:

  • बजेटनुसार बँकेच्या कारभारात अनेक उपयुक्त बदल
  • किवी फळाची लागवडीस प्रोत्साहन देणे आवश्यक.
  • जीएसटी भरणे सोयीस्कर जायला हवे

संजीव पेंढारकर, मुंबई : बजेटनुसार बँकेच्या कारभारात बऱ्याच काही उपयुक्त बदल व नव्या कार्यप्रणाली तयार केल्या गेल्या आहे त्या मोठया उद्योग धंद्याना काही प्रमाणात समाधान देणाऱ्या आहेत.सदर बजेटमध्ये बँक पुस्तिका हिशोबाने रहावी यासाठी मालमत्तेचे निराकरण , एआरसी व एएमसी अस्तित्वात असणाऱ्या ताणलेल्या किंवा मालमत्तेचे एकत्रीकरण आणि अधिग्रहण करतील,त्यांचे व्यवस्थापन पर्यायी गुंतवणूक निधी मधून केले जाईल.

‘एनसिएलटी’ची चौकट मजबूत सुरू केली जाईल आणि ‘एमएसएमई’साठी खास चौकट सुरु केली जाईल,ही चौकट छोट्या व मध्यम उद्योग धंद्यांसाठी उपयुक्त ठरेल. ‘पीएसयू’ बँकांचे पुनरपुंजीकरण पुढील २०० अब्ज रुपयांचे पुनरपुंजीकरण वित्तीय वर्ष २०२२ मध्ये केले जाईल हे ठरले आहे. या निर्णयामुळे सरकारी बँकेच्या खातेदारांना फायदा होऊ शकतो. विमा सरंक्षण जमा करणे किंवा इन्श्युरन्स कव्हर डिपॉझिट करणे ही बाब ०.५ दशलक्ष पर्यंत वाढवली गेली आहे. याद्वारे ठेवीदारांना ठेवी विमा संरक्षणात प्रवेश करण्यासाठी सुविधा उपलब्ध करूण देणार आणि त्या तरतुदी सुलभ व्हाव्यात ह्यासाठी सुधारित हालचाली सुरू केल्या जातील.

मी इथे एक सुचवेल की करदात्यांना जीएसटी भरणे सोयीस्कर जायला हवे तसेच इनकम टॅक्सचे कर भरण्यासाठी त्याला फारसा त्रास नको व्हायला कारण जर इंटर्नल ऑडिट करत बसलेत तर तज्ञांकडे कसे लक्ष देईल. बजेटमध्ये वाहनाला पर्यावरण पूरक आणि इंधन कार्यक्षम बनवणे सरकारचा उद्देश चांगला आहे याबाबतच्या सर्व गोष्टी अगदी रास्त मांडल्या गेल्या आहेत. तसेच ऊर्जा क्षेत्रात कॅपेक्स, स्मार्ट मिटरिंग ,फिडर पृथक्करणसाठी ३.६ टी.एन.च्या रकमेसह डिस्कॉम्सचे सामर्थ्य वाढविण्यासाठी अनेक प्रयत्न केले आहेत पण यात ग्राहकांना एकाहून अधिक वाटप करणाऱ्या कंपनीची निवड करण्याची संधी मिळायला हवी ,तशी सुधारणा ही व्हायला हवी ,एक व्यवस्थित आखणी करण्याची गरज आहे ती पूर्ण व्हायला हवी. विकोसारख्या १ लाख करोड किमतीचे २१७ राष्ट्रीय इन्फ्रास्ट्रक्चरचे प्रकल्प पूर्ण झाले हे आनंदाची गोष्ट आहे तसेच २७,००० करोड इतके असलेले डेव्हलपमेंट फायनान्शियल संस्थेचे संस्थापन झाले आहे हे ही समाधानकारक बाब आहे. येत्या ३ वर्षात ७ कापड पार्क येतील, ह्याने बेरोजगारांना रोजगार मिळू शकतो.

बंगालच्या रस्त्याच्या सुधारणेसाठी ९५,००० कोटी सरकार उपलब्ध करून देत आहे पण जर ह्या रस्त्याच्या दोन्ही बाजूस निमची झाडे लावली तर ऑक्सिजनचा पुरवठा वाढण्यास मदत होईल. तसेच किवी फळाची लागवड वाढवावी जेणेकरून ह्या फळांचे उत्पादन आपल्याच देशात होईल. आयात करण्याची गरज नसेल आणि लोकांना ह्या फळांचे महत्व ही समजेल. किवी फळामुळे शरीरातील प्लेटलेट्स वाढतात हे कळल्यावर मार्केटमध्ये छोट्या फळविक्रेत्यानाही फायदा होईल. चालू आर्थिक वर्षांपासून सुरू झालेल्या वर्षासाठी १.९ लाख कोटी रुपये खर्च असलेली पीएलआय योजना आखली गेली आहे. अर्थमंत्र्यांनी पुढील आर्थिक वर्षासाठी भांडवली खर्चामध्ये तब्बल ५.५४ लाख कोटी रुपयांच्या वाढीचा प्रस्ताव ठेवला आहे तो मागील वर्षीच्या ३९.३९ लाख कोटी रुपयांपेक्षा जास्त आहे. रेल्वेसाठी १.१० लाख कोटी रुपये खर्च असून त्यापैकी १.७ लाख कोटी रुपये खर्चासाठी आहेत. रेल्वे समर्पित फ्रेट कॉरिडॉरचे मॅनीटिस करण्यासाठी एकूण रेल्वे बजट हा समाधानकारक वाटतो. सार्वजनिक बसेससाठी १८,००० कोटी रुपये उपलब्ध करून दिले आहे, हे ही योग्य कार्य आहे. तसेच वेगवेगळ्या राज्यातील मेट्रो प्रकल्पाना केंद्रीय वित्तीय पुरवठा होईल ही अतिशय चांगली बाब आहे. जेष्ठ नागरिकांसाठी पेन्शन योजना ,त्यावर व्याज सूट देणे वगैरे हे सरकारने योग्यच केले आहे ,कर चुकविणाऱ्याकडे लक्ष देण्यासाठी सरकार ह्या बजटमध्ये काही योजना नेमलेल्या आहेत त्या समाधानकारक आहेत, निराधार ITAT संस्था अशी असेल जिथे वयक्तिक सुनावणी हि व्हिडिओ कॉन्फरन्सिंग च्या माध्यमातून केली जाईल.

कर ऑडिट: ५ ते १० कोटी पर्यंतचे डिजिटल व्यवहार होतील. डिव्हीडंड जाहीर झाल्यावरच डिव्हिडंड वरील अतिरिक्त कर उदभवू शकतो. परवडणारी गृहनिर्माण १. ५ लाख कपात आता ३१. ३. २०२२ पर्यंत घेतलेल्या कर्जासाठी देखील उपलब्ध असेल. ८.८० IBA : ३१-३-२०२२ पर्यंत मुदतवाढ केली गेली आहे.

भाड्याने घेतलेल्या गृहनिर्माण प्रकल्पांना परवडणारा कर लागू केला जाईल ,पूर्वी भरलेल्या प्राप्तिकर विवरणात डिव्हिडंड, पोस्ट ऑफिस व्याज उत्पन्न, पगार इत्यादींविषयी पूर्व भरलेली माहिती असेल. शैक्षणिक आणि वैद्यकीय ट्रस्ट यांची मर्यादा एक कोटी पासून पाच कोटी पर्यंत वाढवण्यात आली आहे.कर्मचाऱ्यांच्या पीएफच्या योगदानाची उशिरा ठेव आता कपात म्हणून गणली जाणार नाही.अर्थसंकल्पातील अप्रत्यक्ष कर प्रस्ताव आहे.स्टेनलेस स्टील, तांबे, नायलॉन, नाफ्ता, सोने आणि चांदी वरील सीमा शुल्क कमी केले. सोलर पॅनल,ऑटो पार्ट्स, कॉटन व रेशीम धागा यांच्यावरची सीमा शुल्क वाढली. चामड्याच्या आयातीवरील सूट मागे घेतली. शेतीच्या काही पायाभूत सुविधांवर कर लागू केले गेले आहे ही अगदीच समाधानकारक योजना आहे.

एकूण ह्यावर्षीच्या बजटमध्ये सगळेच मुद्दे पटण्यासारखे आहे फक्त काहींमध्ये सरकारने अजून काही योजना ज्या जनतेच्या शारीरिक क्षमतेसाठी उपयोगी असतील त्या समाविष्ट केल्या तर योग्य होईल.

(लेखक विको उद्योग समूहाचे संचालक आहेत. लेखातील मते त्यांची वैयक्तिक आहेत.)

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s