हडबडू गडबडू नका! —महाराष्ट्र टाइम्स

हडबडू गडबडू नका!
एकीकडे चीनमधून करोना विषाणू हळुहळू आपली काळी सावली आवरती घेत असल्याच्या बातम्या येत असताना दुसरीकडे तो जगात इतरत्र आणि विशेषकरून भारतात बस्तान बसवितो आहे. करोना हा कितीही भयप्रद असला, त्याच्यावरची लस अद्याप तयार झाली नसली आणि तो झपाट्याने या देशातून त्या देशात संचार करीत सारी पृथ्वी काबीज करत असला तरी, आहे त्या स्थितीचा धैर्याने, सामंजस्याने, एकोप्याने आणि भयगंड निर्माण न करता सामना करणे आवश्यकच आहे. असे प्रसंग हे एका अर्थाने समाजाच्या शहाणपणाची आणि संयमाची परीक्षा पाहतात. सुदैवाने, इटलीसारख्या प्रगत देशाने करोनाच्या इशाऱ्याकडे जे अक्षम्य दुर्लक्ष केले, तसे भारतात घडले नाही. इटलीत या विषाणूचा प्रभाव लक्षात न आल्याने काही दिवसांतच तेथील रुग्णांची संख्या हजारांच्या घरात गेली. आज साऱ्या देशाला स्थानबद्ध करण्याची नौबत तेथे आली आहे. भारतात केंद्र सरकारने अनेक पावले वेगाने टाकली असून देशातील सर्व परिषदा, सेमिनार, कॉन्फरन्स तातडीने पुढे ढकलाव्यात, असे आरोग्य खात्याने सुचवले आहे. त्याचप्रमाणे, सरकारने परदेशी पर्यटकांचे भारतातील प्रवास थोपवून धरले आहेत.

अनेकजण करोनाविषयी बोलताना या आधी आलेल्या अज्ञात विषाणूंच्या हल्ल्याची उदाहरणे देतात. मात्र, तेव्हाच्या आणि आजच्या परिस्थितीतील महत्त्वाचा फरक म्हणजे, आजच्या इतके जागतिकीकरण तेव्हा झाले नव्हते. आज जगाच्या पाठीवर एकही देश एकटा किंवा एकाकी राहू शकत नाही. तो हजार मार्गांनी साऱ्या जगाशी जोडला गेला आहे. अशावेळी, करोनाचे आव्हान हे अनेक अंगांनी अधिक गंभीर बनले तर आश्चर्य नाही. करोना भारतात आल्यानंतर बरेच दिवस केवळ केरळची चर्चा होत होती. मात्र, आता महाराष्ट्रातही करोनाचे संशयित रुग्ण आढळत आहेत. तसे संशयित रुग्ण सापडणारी शहरे वाढत आहेत. मुंबई, पुणे, पिंपरी-चिंचवड, नागपूर, सोलापूर इथल्या रुग्णांवर लक्ष ठेवावे लागत आहे. सध्याचे दिवस उन्हाळ्याचे आहेत. तरीही काही ठिकाणी काहीसा गारवा आहे. असे हवामान करोनाला उपकारक ठरते का, याचा विचार वैज्ञानिक करतीलच. पण नागरिकांनी त्यांच्या हातात असणारे सोपे व साधे उपाय अमलात आणले तर या आव्हानाचा सामना करणे अवघड नाही. खरेतर, चीनमधल्या वुहान शहराने आणि प्रांताने अशा आव्हानाचा सामना किती धैर्याने व शिस्तबद्ध रीतीने करता येतो, हे दाखवून दिले आहे. ते पाहून सगळ्या नागरिकांनी हात स्वच्छ धुणे, खोकला किंवा सर्दीकडे मुळीच दुर्लक्ष न करणे, रस्त्यात किंवा कुठेही न थुंकणे, ताप आल्यासारखे वाटल्यास वैद्यकीय मदत घेण्यात कुचराई न करणे, अनावश्यक प्रवास टाळणे, घरचा साधा पण प्रथिनयुक्त आहार घेणे.. अशा सोप्या गोष्टी केल्या तरी करोनाचा हा हल्ला परतवून लावता येईल. जगभरात करोनाची बाधा झालेल्या एकूण रुग्णांपैकी ९७ टक्के रुग्ण बरे होत असल्याची आकडेवारी आहे. याचा अर्थ, बेपर्वाई करायची असे नव्हे. मात्र, योग्य ती काळजी घेऊन वागले तर करोना पराभूत होऊन पुरता निष्प्रभ होईल.

करोनाची प्रत्यक्ष बाधा होऊन आरोग्यावर जो घाला पडतो आहे, त्याच्यापेक्षा कितीतरी पट अधिक मोठा घाव जगाच्या अर्थकारणावर पडतो आहे. ही करोना-मंदी भारतालाही त्रास देणार, हे दिसतेच आहे. परदेशी पर्यटक आले नाहीत तर अनेक व्यवसाय थंडावणार. भारतीय पर्यटक परदेशांत गेले नाहीत तर पर्यटन कंपन्यांना फटका बसणार. देशांतर्गत प्रवास आणि चलनवलन कमी झाले तरीही अनेक उद्योगांना झळ सोसावी लागणार. रुग्णालयांना आणि वैद्यकीय सेवेतील सर्वांना डोळ्यात तेल घालून अखंड काम करावे लागणार. सध्या तयार नसले तर विशेष वॉर्ड करावे लागणार. करोनाचा प्रसार हा मुद्दाम छेडलेल्या किंवा अघटित सुरू झालेल्या जैविक युद्धाचा भाग आहे की नाही, हे काही काळाने स्पष्ट होईल. पण हे एक निराळ्या प्रकारचे युद्धच आपण लढतो आहोत आणि आपल्या सगळ्यांना एकमेकांच्या साथीने ते जिंकायचे आहे, हे विसरून चालणार नाही. राजकीय नेते, पक्ष आणि नोकरशाही यांनी आपली नेहेमीची ‘कार्यसंस्कृती’ दूर ठेवली, तर सारा समाज एकजुटीने हे आव्हान पेलून दाखवेल. समर्थ रामदासांनी ‘धीर्धरा धिर्धरा तकवा। हडबडू गडबडू नका। काळ देखोनि वर्तावे। सांडवे भय पोटीचे।’ असे म्हटले होते. तो उपदेश खरा करून दाखवण्याची वेळ आली आहे.

via coronavirus : हडबडू गडबडू नका! – coronavirus: don’t panic | Maharashtra Times

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s