एक फुंकर हलकीशी! -महाराष्ट्र टाइम्स

मेक्सिकोमधील माफिया हे जगभर दहशत बसवून आहेत. त्यांची माफियागिरी इतकी कुविख्यात आहे की, अमेरिकेत संघटित गुन्हेगारी करणारे नामचीन गुंडही ‘मेक्सिकन माफिया’ म्हणून ओळखले जातात. कदाचित्, त्यांनी मेक्सिकोमधील गुन्हेगारांच्या रीतीभीती शिकूनही घेतल्या असतील.

महाराष्ट्र टाइम्स.कॉम | Updated:Oct 12, 2019, 03:00AM IST
एक फुंकर हलकीशी!
मेक्सिकोमधील माफिया हे जगभर दहशत बसवून आहेत. त्यांची माफियागिरी इतकी कुविख्यात आहे की, अमेरिकेत संघटित गुन्हेगारी करणारे नामचीन गुंडही ‘मेक्सिकन माफिया’ म्हणून ओळखले जातात. कदाचित्, त्यांनी मेक्सिकोमधील गुन्हेगारांच्या रीतीभीती शिकूनही घेतल्या असतील. मेक्सिकन फूडने तर गेल्या तीन-चार दशकांमध्ये साऱ्या जगावर मोहिनी घातली आहे. इतकी की आज, ‘टॅको’ज माहीत नसणारे भारतीय तरुण-तरुणी विरळाच असतील. मेक्सिकन लेखकांनी तर जगभरातील वाचकांना पिढ्यानपिढ्या खेचून घेतले आहे. गेल्या काही वर्षांत तब्बल सात मेक्सिकन लेखकांनी नोबेल पुरस्कारावर आपले नाव कोरले आहे. यातल्या ओक्टाव्हिओ पाझ यांचे नाव तर जगातील लक्षावधी वाचकांच्या मनात कायमच रेंगाळत असते. याच मेक्सिकोमधील जागरूक, दक्ष आणि न्यायासाठी थेट कारवाई करणारे नागरिकही यापुढे जगभरातील नागरिकांना आदर्श वाटू लागले, तर आश्चर्य वाटायला नको. झालेय असे की, मेक्सिकोतील चिआपास हे अगदी दक्षिणेकडचे ग्वाटेमालाला लागून असणारे सर्वांत गरीब पण प्राचीन ‘माया संस्कृती’चा वेध आणि शोध घेणाऱ्यांचे अतिशय आवडते राज्य. या चिआपासमधील सान्ता रिटा या गावातील सामान्य शेतकरी परवा इतके संतापले की, त्यांनी आपल्या महापौराला त्याच्या कार्यालयातून खेचून बाहेर काढले. त्याचे हात बांधून नंतर त्याला एका ट्रकच्या मागे दोरखंडाने जखडले आणि सरळ त्याची धिंड काढली. या जॉर्ज लुईस हर्नांडेझ नावाच्या महापौराचा एकच गुन्हा होता. तो निवडून येण्याआधीपासून आणि नंतर सतत नागरिकांना सांगायचा की, आता आपले सगळे रस्ते चांगले होणार. मी बघा आता सगळे रस्ते कसे गुळगुळीत करतो.. त्याच्या या आश्वासनांवर नागरिकांनी भिस्त ठेवली बराच काळ. पण हा महापौर म्हणजे नुसतेच ‘शब्द बापुडे केवळ वारा…’ आहे, हे त्यांच्या लक्षात आले तेव्हा आधी त्यांनी एकदा त्याला ऑफिसातून खेचून चार फटके लगावले. त्यानंतरही बरेच दिवस जराजर्जर रस्त्यांची दुरुस्ती होण्याचे लक्षण दिसेना, तेव्हा हे शेतकरी संतापले आणि त्यांनी सरळ या महापौराची धिंड काढली. अर्थातच, पोलिस धावले. महापौरही काही फार गंभीर जखमी झाला नाही. शिवाय, हे शेतकरी मेक्सिकोतील एकूण राजकीय संस्कृतीच्या मानाने मवाळच म्हणायचे. याचे कारण, काही महिन्यांपूर्वीच एका महापौराला शपथ घेतल्यानंतर अवघ्या काही तासात थेट यमसदनीच पाठविण्यात आले होते. जगभरात राजकीय नेते आणि पुढाऱ्यांच्या भाषिक वर्तनाचा अभ्यास होतो. हे पुढारी बेधडक असत्य बोलतात तेव्हा त्यांची देहबोली आणि बोली यांच्यातला समन्वय सुटतो आणि चाणाक्षांच्या ते लक्षात येऊ शकते, असे आढळून आले आहे. पण सान्ता रिटा येथील हे नागरिक इतका बारीक विचार करत बसले नाहीत. ते बोली आणि देहबोलीतील फरक जाणण्याऐवजी, रस्त्यांवर डांबर पडले नाही आणि रोडरोलर फिरताना दिसला नाही, एवढ्या साध्या सत्याने बिथरले आणि त्यांनी कायदा हातात घेतला. या अकरा नागरिकांना आता अटकही झाली आहे. पण आपल्याला होणाऱ्या अटकेपेक्षा ‘हा महापौर इतके दिवस थापा मारून नुसता मिरवत का होता आणि त्याला रस्त्यांची झालेली दुर्दशा दिसत नव्हती का’ असा थेट सवाल ते करतात. त्यामुळेच त्यांना कोठडीत राहण्याची फिकीर वाटत नाही. खरेतर, जगात कुठेही गेले तरी महापौर या शब्दासहित नगरसेवक, आमदार, खासदार, मंत्री, विरोधी पक्षनेता, सभागृह नेता, पक्षप्रमुख असे कोणतेही पदनाम घालून हेच वाक्य लिहिता येईल की, रस्त्यांची इतकी दुर्दशा झालीये, हे यांना दिसत नाही का? मेक्सिकोमध्ये जाणारे परदेशी पर्यटक फिरतात, तेव्हा त्यांना लेखक, अभिनेते, कलावंत.. यांची नावे दिलेले इतके रस्ते दिसतात की ते खूष होऊन जातात. पण नावांच्या पाट्यांखालच्या रस्त्यांची अवस्था पाहिली तर पाटी वाचता वाचता कधीही कपाळमोक्ष होण्याची भीती असते. पोलिसांनी सुटका केल्यावर आता हा महापौर माझ्या पायाला दोरखंड कसा बांधला आणि मला जखडून कसे खेचत होते, याची दर्दभरी वर्णने करीत आहेत. पण आपण वेळेत रस्ते का बांधले नाहीत, हे मात्र तो काही सांगायला तयार नाही. अर्थात, मेक्सिकन नागरिक तसे भडक डोक्याचे असतात. काही दिवसांपूर्वी त्यांनी याच गावात पालिका लक्ष देत नाही, म्हणून टाऊन हॉलची मोडतोड करून टाकली होती. तेव्हा आता रस्ते दुरुस्त केलेले बरे, असे या महापौराला वाटू शकते! या अशा कथा वाचून आपल्याही वेदनांवर हलकीशी फुंकर घातली जात असेल. पण ते तितकेच!

via Editorial News: एक फुंकर हलकीशी! – mexico organized crime | Maharashtra Times

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s