चिघळलेल्या आंदोलनाची अखेर – महाराष्ट्र टाइम्स

चिघळलेल्या आंदोलनाची अखेर
देशभरातील डॉक्टरांचा एक दिवसाचा लाक्षणिक संप संपत असतानाच पश्चिम बंगालमधील डॉक्टरांनीही अखेर आंदोलन मागे घेतल्याने एका चिघळत गेलेल्या संकटावर अखेर पडदा पडला आहे. प्रत्येक हॉस्पिटलमध्ये पोलिस अधिकारी नेमून कायमस्वरुपी तक्रार निवारण यंत्रणा उभारण्यास मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांनी मान्यता दिल्याने संपावरील डॉक्टरांची महत्त्वाची मागणी मान्य झाली आणि तिढा सुटला. डॉक्टरांच्या सुरक्षिततेसाठी दहा कलमी सुरक्षा योजनेलाही ममतांनी मान्यता दिली. तसे आदेशही वरिष्ठ पोलिस अधिकाऱ्यांना दिले. हे आधीच करता आले असते. त्यासाठी सात दिवस आणि संप पसरून देशव्यापी होण्याची आवश्यकता नव्हती. हे कनिष्ठ डॉक्टरांचे आंदोलन कोलकाता येथून हळुहळू विस्तारत देशभर पोहोचल्यामुळे रुग्णसेवेचे तीनतेरा वाजले. अर्थात डॉक्टर सेवेत असूनही बिहारमध्ये बालकांचे मृत्यू होताहेत, हा भाग वेगळा. वैद्यकीय सेवेतील कोणत्याही एका घटकाने आंदोलन सुरू केले तरी रुग्णसेवेचा बोजवारा उडतो. त्यातही पुन्हा ज्या राज्याचा केंद्र सरकारशी राजकीय संघर्ष सुरू आहे, ज्या राज्यात आधीच कायदा-सुव्यवस्थेचे प्रश्न गंभीर आहेत अशा बंगालमध्ये मुख्यमंत्र्यांनी अधिक सजग असायला हवे होते. सतत त्रागा करून काही साधत नाही आणि सत्तेचा अमर्याद वापर करून सगळे प्रश्न सुटत नाहीत, हे ममतांना लवकर कळायला हवे होते. भाजपच्या वाढत्या प्रभावामुळे विचलित झाल्यामुळे त्यांचा आक्रस्ताळेपणा वाढतो आहे. डॉक्टरांचा चिघळलेला आणि देशभर पसरलेला संप हा त्यांच्या चुकीच्या हाताळणीचा परिपाक होता. आता इतक्या दिवसांनी त्यांनी संपाची दखल घेऊन डॉक्टरांच्या प्रतिनिधींशी बोलणी केली. हे आधी होणे शक्य होते. कोलकाता येथील नील रतन सरकार मेडिकल कॉलेज हॉस्पिटलपासून (एनआरएस) गेल्या सोमवारी आंदोलन सुरू झाले. ते आठवडाभर लक्षावधी रुग्णांचे हाल करून संपले. एनआरएस हॉस्पिटलमध्ये एका रुग्णाचा मृत्यू झाल्यानंतर दोन ट्रकभरून लोक आले आणि त्यांनी तिथे कनिष्ठ निवासी डॉक्टरांना मारहाण केली. त्यात एका कनिष्ठ डॉक्टरला गंभीर दुखापत झाली. डॉक्टरांना मारहाणीच्या घटना यापूर्वीही अनेकदा घडल्या आहेत आणि त्या त्या वेळी संबंधित घटकांनी आंदोनाच्या माध्यमातून आपल्या भावना व्यक्त केल्या आहेत. एनआरएस हॉस्पिटलमधील घटनेनंतर सुरू झालेल्या आंदोलनाचे लोण शहरातील अन्य हॉस्पिटलमध्ये, नंतर राज्यात आणि पुढे देशभर फैलावले. मुंबईसह बेंगळुरू, हैदराबाद, दिल्ली, चंदीगडमध्येही डॉक्टरांनी काम बंद आणि निदर्शने केली. इंडियन मेडिकल असोसिएशनने (आयएमए) सोमवारी डॉक्टरांचा देशव्यापी बंद पुकारला. कोलकाता आणि बंगालमध्ये आंदोलन सुरू झाल्यानंतर ममतांनी त्याची दखल न घेता डॉक्टरांना कामावर हजर न झाल्यास कारवाईचा इशारा दिला. त्यामुळे आंदोलन अधिक चिघळले. लोकसभा निवडणुकीच्या आधीपासून भाजपने बंगालमधले वातावरण तापवले होते, त्याचा लाभ त्यांना झाला. आता त्यांचे लक्ष्य विधानसभा निवडणुकीत ममतांना पराभूत करण्याचे असून त्यासाठी प्रयत्न सुरू आहेत. रोज नव्या विषयाच्या निमित्ताने बंगालमधील वातावरण तापवण्यात भाजपला रस आहे. अशा स्थितीत डॉक्टरांच्या संपाबद्दलच्या ममता यांच्या ताठर भूमिकेने भाजपला आयती संधी मिळाली. डॉक्टरांवर कारवाईचा इशारा देणाऱ्या ममता बॅनर्जी यांनी विनाअट माफी मागावी, अशी मागणी संपकरी डॉक्टरांनी केली. ज्या लोकांनी डॉक्टरांना मारहाण केली, ते मुस्लिम होते. त्यामुळे त्याचे राजकीय भांडवल करण्याची आयती संधी मिळाली. ममतांचे पूर्वाश्रमीचे सहकारी आणि सध्याचे भाजपचे नेते मुकुल रॉय यांनीही आगीत तेल ओतले. तृणमूल काँग्रेसचे समर्थक असलेल्या विशिष्ट समुदायाच्या लोकांनी हा हल्ला केला असल्याचे विधान करून त्यांनी प्रकरणाला धार्मिक रंग देण्याचाही प्रयत्न केला. असे प्रयत्न होत राहणार हे लक्षात घेऊन ममतांनी सौहार्दपूर्ण चर्चा करून प्रश्न सोडवणे आवश्यक होते. परंतु तेवढी प्रगल्भता त्यांनी दाखवली नाही. डॉक्टरांना झालेली मारहाण निषेधार्ह आहे आणि त्यांना आवश्यक ती सुरक्षितता पुरवलीच पाहिजे. डॉक्टरांना मारहाणीचा गुन्हा अजामीनपात्र करण्याबरोबरच संबंधितांना कठोर शिक्षेचा कायदाही करायला पाहिजे. मात्र, अशा घटनांचे राजकारण होता कामा नये. बंगालमध्ये नेमके तेच झाले. अलीकडे रुग्णांच्या नातलगांचा संयमही फार लवकर संपतो आणि देशभरात वेळोवेळी हॉस्पिटलांमध्ये संघर्ष उद्भवतात. बंगालमध्ये आता जे डॉक्टरांच्या सुरक्षेचे नियम तयार झाले आहेत, ते देशभरातही उपयोगी पडतील. अर्थात, उपचारांमधली पारदर्शकता आणि रुग्णांच्या नातलगांचा संयम या गोष्टी कोणत्याही तडजोडींमधून निघत नाहीत. त्या समाजाने अंगी बाणवाव्या लागतात.

via Editorial News: चिघळलेल्या आंदोलनाची अखेर – doctors in west bengal call off week-long strike | Maharashtra Times

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s