सोयीचे प्रश्न, सोयीची उत्तरे ! | Maharashtra Times

सोयीचे प्रश्न, सोयीची उत्तरे !
नव्या वर्षाच्या पहिल्या दिवशी प्रसारित झालेली पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांची मुलाखत अनेक अर्थांनी महत्त्वाची आहे. मोदी यांच्या प्रतिमेचा डोलारा प्रसिद्धीच्या आणि प्रसारमाध्यमांच्या जोरावर उभा असला तरी व्यक्तिश: ते माध्यमांशी संवाद साधण्याबाबत फारच उदासीन आहेत. मधल्या काळात त्यांनी निवडक वृत्तवाहिन्यांना काही मुलाखती दिल्या, परंतु लेखी प्रश्नावर दिलेली छापील उत्तरे यापलीकडे त्यांना फार अर्थ नव्हता आणि यापूर्वीच्या मुलाखतींमधून सरकारी योजनांची जंत्रीच मोठ्या प्रमाणावर असायची.

आताची मुलाखत त्यापेक्षा वेगळी होती. २०१४च्या आधी भारतीय जनता पक्षाचे पंतप्रधानपदाचे उमेदवार म्हणून नावाची घोषणा झाल्यानंतर त्यांची हवा तयार झाली होती, तेव्हाही मोदींनी पहिली मुलाखत एएनआयच्या स्मिता प्रकाश यांनाच दिली होती. आणि आता पाच वर्षांनी आपली भूमिका पोहोचवण्यासाठी त्यांचीच निवड केली. मुलाखत ऐकल्या आणि पाहिल्यानंतर ही निवड का केली, याचे उत्तर मिळते. खासगी वाहिनीला मुलाखत दिल्याचा आभास निर्माण करून आपल्याला हवे तेवढे, हवे तसे सांगण्याची मुभा घेण्याचा हेतू त्यातून स्पष्ट होतो. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांची मुलाखत म्हणजे काही चटपटीत, आक्रमक ऐकायला मिळेल अशी अपेक्षा बाळगणाऱ्यांची मात्र या मुलाखतीने निराशा झाली असणार. मोदी यांच्या गेल्या साडेचार वर्षांतील कारकीर्दीबाबत लोकांच्या मनात अनेक प्रश्न होते आणि आहेत. त्यांच्या कार्यशैलीबाबत, त्यांच्या वर्तन व्यवहाराबाबत, सरकारच्या कामगिरीबाबत अनेकांच्या मनात शंका आहेत. यापैकी बहुतेक महत्त्वाचे प्रश्न विचारले गेले, परंतु त्या प्रश्नांचा उद्देश वस्तुस्थिती जाणून घेण्याचा नव्हे, तर मोदींना खुलासा करण्याची संधी देण्याचा होता. कारण विचारलेल्या प्रश्नांची उत्तरे मोदी अत्यंत शांतपणे, संयमितपणे देत होते. त्या उत्तरांनी समाधान होत नव्हते किंबहुना अनेक उपप्रश्नही तयार होत होते, परंतु ते विचारलेच गेले नाहीत. यावरून ही मुलाखत एखाद्या नीटपणे आखणी केलेल्या पटकथेसारखी बेतीव असल्याचे स्पष्ट होते. मोदी यांच्याकडे उत्तम संवादकौशल्य असल्याने काही प्रश्नांची उत्तरे त्यांनी मुत्सद्दीपणे दिली, तर काही प्रश्नांना सोयीने बगल दिली. विशेष उल्लेख करावा लागेल, तो अयोध्येतील राम मंदिराच्या प्रश्नावरील उत्तराचा. गेले काही आठवडे राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघ, विश्व हिंदू परिषद या परिवारातल्या संस्था आणि शिवसेना या सरकारमधील पक्षाने राम मंदिरावरून जे रान उठवले आहे, त्या पार्श्वभूमीवर पंतप्रधान काय बोलतात याची उत्कंठा होती. न्यायालयीन प्रक्रिया पूर्ण झाल्यानंतरच सरकार म्हणून आमची जी काही जबाबदारी असेल त्या दिशेने प्रयत्न करण्यात येतील, असे सांगून त्यांनी न्यायव्यवस्थेवर विश्वास असल्याचे सूचित केले. राफेलच्या व्यवहारावरून काँग्रेसकडून आणि विशेषत: काँग्रेस अध्यक्ष राहुल गांधी यांच्याकडून होत असलेल्या आरोपांवरील प्रश्नाला बगल देताना त्यांनी हे आरोप व्यक्तिश: आपल्यावर नव्हे, तर सरकारवर होत असल्याचे सांगताना, त्यांना (राहुल गांधी) बोलण्याचा आजार आहे, परंतु मला खूप कामे करावयाची आहेत, अशी सारवासारव करण्याचा प्रयत्न केला. अर्थातच, हे काही त्या प्रश्नाचे उत्तर नव्हते. सर्वोच्च न्यायालयाने निकाल दिला आहे, हे खरे असले तरी या प्रश्नावर संयुक्त संसदीय समिती स्थापन करण्यापासून अनेक उपप्रश्न विचारून तपशील जाणून घेता आले असते. परंतु सांगणाऱ्यांना सांगायचे नव्हते आणि विचारणाऱ्यांना विचारायचे नव्हते. किंवा पटकथेमध्ये त्याचा अंतर्भाव नव्हता, असेही म्हणावे लागेल. काँग्रेसला लक्ष्य करताना त्यांनी ‘नॅशनल हेरॉल्ड’ प्रकरण, राम मंदिराच्या खटल्यात कपिल सिब्बल वगैरे वकिलांचा सहभाग आदींचा उल्लेख केला. नोटाबंदी प्रश्नाचीही अशीच वासलात लावण्यात आली. नोटाबंदी हा झटका नव्हता, हे चमकदार वाक्य म्हणून ठीक आहे. परंतु नोटाबंदीनंतर उद्योग-व्यवसायांपासून रोजगारापर्यंत झालेले परिणाम आणि बँकेच्या रांगेत गेलेले शंभरावर लोकांचे बळी यासंदर्भात काहीच विचारण्यात आले नाही, हे आश्चर्यकारक म्हणावे लागेल. शेतकऱ्यांच्या कर्जमाफीचेही तसेच म्हणता येईल. उत्तर प्रदेश विधानसभेची निवडणूक जिंकण्यासाठी भाजपने शेतकरी कर्जमाफीचे आश्वासन दिले होते, तेव्हा मोदीच पंतप्रधान होते. तेव्हा ते शेतकऱ्यांच्या हिताचे होते, तर मग मध्यप्रदेश, राजस्थान या राज्यांतील शेतकऱ्यांना आता दिलेली कर्जमाफी ही फसवणूक आहे, असे कसे म्हणता येईल? प्रश्न आमचे आणि उत्तरेही आमचीच, असे या मुलाखतीचे स्वरूप होते. सरकारच्या कामाचा हिशेब देणे म्हणजे सोयीच्या प्रश्नांना, सोयीच्या माध्यमातून, सोयीची उत्तरे देणे नव्हे, हे लक्षात घ्यावयास हवे!

via Editorial News: suitable questions, convenient answers! – सोयीचे प्रश्न, सोयीची उत्तरे ! | Maharashtra Times

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s