cyber ​​failure | सायबर अपयश – Maharashtra Times

गुन्हेगार आणि पोलिस यांच्यात पाठशिवणीचा खेळ सतत सुरू असतो. सर्वच दृष्टींनी प्रगत असलेले गुन्हेगार आणि मागास पोलिस यामुळे दोघांमधले अंतर जास्ती असल्याचे नेहमी जाणवते. ते कमी करण्यासाठी पोलिसांच्या पातळीवर फारसे प्रयत्नही होत नसल्याचे वास्तव आहे. गेल्या काही वर्षांत सायबर गुन्ह्यांमध्ये मोठ्या प्रमाणावर वाढ झाली असून त्यासाठी पोलिस दलाने स्वतंत्र सायबर क्राइम विभागही स्थापन केला आहे. गेल्या चार वर्षांत एकूण दाखल झालेल्या सायबर गुन्ह्यांपैकी जेमतेम वीस टक्के गुन्ह्यांची उकल झाल्याच्या आकडेवारीमुळे सायबर गुन्हे विभागाच्या मर्यादा उघड झाल्या आहेत. दर पाच गुन्ह्यांपैकी केवळ एकाचा तपास लागतो आणि चार तसेच राहतात, हे गंभीर चित्र आहे. २०१४ मध्ये ६०४ पैकी १७७, २०१५मध्ये ९१२ पैकी २२९, २०१३मध्ये ९२८पैकी २०३, २०१७मध्ये१३६१ पैकी १९७ अशी उकल झालेल्या सायबर गुन्ह्यांची आकडेवारी आहे. २०१८मध्ये पहिल्या तिमाहीतील ४०७ पैकी केवळ ३५ गु्न्ह्यांची उकल झाली आहे. यावरून एकूणच या विभागाच्या कार्यक्षमतेवर प्रकाश पडतो. याशिवाय दाखल करून न घेतलेले गुन्हे वेगळेच असू शकतील. खरेतर काळाची पावले ओळखून सायबर गुन्हे विभाग अधिक सक्षम करण्याची आवश्यकता आहे. त्यासाठी या विभागात नव्या पिढीतील उत्साही आणि तंत्रप्रगत कर्मचारी, अधिकाऱ्यांची नियुक्ती करण्याची आवश्यकता आहे. या विभागातील कर्मचारी, अधिकाऱ्यांना अद्ययावत ठेवण्यासाठी सातत्यपूर्ण प्रशिक्षणाचीही सुविधा उपलब्ध करून दिली पाहिजे, तरच हा विभाग आणि गुन्हेगारांच्यातील अंतर कमी होईल. सायबर गुन्हे म्हणजे केवळ सेलिब्रिटींशी संबंधित गुन्हे नव्हे, याची जाणीव संबंधित विभागाला करून द्यायला हवी. सामान्य माणसांच्या व्यक्तिगत आयुष्यासंदर्भातही अनेक गंभीर गुन्हे घडत असतात आणि अशा अनेक तक्रारी दाखल करून घेतल्या जात नाहीत किंवा इ-मेलवरून केलेल्या तक्रारींची साधी पोहोचही दिली जात नाही, ही वस्तुस्थिती बदलायला हवी.

via cyber ​​failure | सायबर अपयश – Maharashtra Times

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s