Magnetic Maharashtra:editorial|आर्थिक नैराश्याला छेद – editorial in Marathi, Maharashtra Times

आर्थिक नैराश्याला छेद
राज्य सरकारने आयोजित केलेल्या मॅग्नेटिक महाराष्ट्र या गुंतवणूक परिषदेला मिळालेला अभूतपूर्व प्रतिसाद हा सध्या देशभरात आर्थिक जगतात असलेल्या नैराश्याच्या वातावरणावरील चोख उताराच मानायला हरकत नाही. राज्यात जवळपास १६ लाख कोटींच्या विविध क्षेत्रांमधील गुंतवणुकीसोबतच यातून जवळपास ३८ लाख रोजगार निर्माण होणार आहेत. हे करार प्रत्यक्षात कसे येतात आणि कितपत येतात यावर आता लक्ष केंद्रीत करण्याची गरज आहे. महाराष्ट्र हे औद्योगिकदृष्ट्या प्रगत राज्य आहे याची काही प्रमुख कारणे आहेत. या राज्यातील नोकरशाही ही सकारात्मक विचार करणारी आहे. कुशल कामगारांची इथे कमतरता नाही. ४६ टक्के शहरीकरण असल्यामुळे पायाभूत सुविधांचे मोठे जाळे या राज्यात आहे. सध्याचे राज्याला मिळालेले भविष्याचा वेध घेणारे फडणवीस यांच्यासारखे नेतृत्व याचा मोठा वाटा या यशात आहे, हे मान्य करावेच लागेल. पायाभूत सुविधांबाबत राज्य अत्यंत वेगाने कात टाकत आहे. राज्यात जवळपास ३ लाख ३४ हजार कोटींचे पायाभूत सुविधांचे प्रकल्प सुरू आहेत. यातील १ लाख ३४ हजार कोटींचे प्रकल्प हे मुंबई महानगर प्राधिकरण परिसरात सुरू असून उर्वरित प्रकल्प हे राज्यात सुरू आहेत. त्यामुळेच इतर राज्यांच्या तुलनेत महाराष्ट्राला गुंतवणुकीच्या बाबतीत अग्रक्रम दिला जाणार यात वाद नाही. मुंबई, पुणे, नागपूर हा अर्थजगतात सुवर्ण त्रिकोण मानला जातो. या शहरांच्या आजूबाजूला असलेली जमिनीची उपलब्धता, २८० एमआयडीसींकडे असलेल्या मालमत्ता, दोन आंतरराष्ट्रीय दर्जाची बंदरे व विमानतळ या सगळ्या सोयी सुविधांमुळे इतर राज्यांच्या तुलनेत महाराष्ट्राकडे गुंतवणुकदार सकारात्मक दृष्टीकोनातूनच पाहतात. तसेच मुंबईत येणारे आंतरराष्ट्रीय वित्तीय केंद्र यामुळे मुंबई व महाराष्ट्र हे जागतिक व्यापाराच्या नकाशावर न्यूयॉर्क, लंडन, सिंगापूर, टोकियो या महत्त्वाच्या शहरांच्या सोबतीने उभे राहणार, यात वाद नाही. मात्र तरी अनेक आव्हानेही राज्याच्या समोर उभी आहेत. वाढत्या शहरीकरणाबरोबर शहरीकरणाच्या समस्याही समोर उभ्या आहेत. कृषी क्षेत्रातील विकासदर पूर्वीपेक्षा गेल्या तीन वर्षांत बऱ्यापैकी सुधारला असली तरी कृषी क्षेत्रावर अवलंबून असलेल्यांची संख्या कमी करणे हे सरकार समोर मोठे आव्हान आहे. राज्यातील होतकरू तरुणांची वाढणारी संख्या व त्यांच्या अपेक्षांची पूर्तती हेदेखील अत्यंत मोठे व महत्त्वाचे आव्हान आहे. या सर्व आव्हानांच्या पार्श्वभूमीवरच मॅग्नेटिक महाराष्ट्राच्या माध्यमातून राज्यात येणारी गुंतवणूक ही राज्याच्या अविकसित क्षेत्रात अधिक होईल, हे आवर्जून पाहिले गेले आहे. येणाऱ्या लाखोंच्या गुंतवणुकीमुळे सध्या राज्याचा सकल उत्पादन दर हा ९.४ टक्क्यांवरून २०२५ साली तब्बल १५.४ टक्क्यांवर जाण्याचा विश्वास त्यामुळेच वाटतो आहे. गुंतवणूक केवळ विकसित सुवर्ण त्रिकोणाच्या क्षेत्रात होण्यापेक्षा मराठवाड्यासारख्या मागास क्षेत्रात अधिक व्हावी, याकरिता या परिषदेत विशेष लक्ष पुरविले गेले. यामुळे विविध महसूल क्षेत्रांमध्ये असलेली आर्थिक दरी भरून निघण्यास मदत होईल. तसेच शहरे व खेडी यांच्यामध्ये असलेली विषमताही यातून दूर होऊ शकेल. त्यामुळेच या गुंतवणुकीच्या माध्यमातून सध्या राज्यातील सेवा क्षेत्राचे क्षेत्र हे ५९ टक्क्यांवरून वाढवून ते ६७ टक्क्यांपर्यंत जावे, असे प्रयत्न करण्यात आले आहेत. कृषीवरील भार कमी करून सध्या ११ टक्के असलेले हे क्षेत्र ६ टक्क्यांपर्यंत येऊ शकेल. विशेष म्हणजे सध्या अर्थ जगतात जे नैराश्याचे ढग जमून राहिले आहेत ते दूर करून नव्या होतकरूंना उभारी देण्याचे काम मॅग्नेटिक महाराष्ट्र परिषदेमुळे झाले हे मान्य करावेच लागेल. जागतिक मंदीवरील उतारा म्हणून विसाव्या शतकाच्या पूर्वार्धात जॉन म्येनार्ड केन्स याने सरकारने गुंतवणूक करण्याचा पर्याय दिला होता. त्यातूनच जग महामंदीच्या फेऱ्यातून बाहेर पडण्यास मदत झाली होती. मुख्य म्हणजे आर्थिक मंदीला परतवायचे असल्यास मागणी निर्माण करावी लागते. मागणीची निर्मिती ही मुख्यत्वे माणासाच्या आशा पल्लवीत झाल्यासच होते. अर्थव्यवहारांमध्ये सरकारी हस्तक्षेप असता कामा नये या लेझ्झेफेयर नितीला केन्स यांनी छेद दिला होता. सध्याच्या नैराश्याच्या वातावरणात गुंतवणुकदारांना प्रोत्साहन देण्याच्या नितीनेही राज्यातील व पर्यायाने देशातील आर्थिक नैराश्याला मॅग्नेटिक महाराष्ट्राच्या माध्यमातून छेद दिला गेला तर ते मोठेच काम ठरेल.

via Magnetic Maharashtra:editorial|आर्थिक नैराश्याला छेद – editorial in Marathi, Maharashtra Times

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s